Thực hư câu chuyện xe tải dưới 3,5 tấn không gắn phù hiệu sẽ bị phạt - Binh Anh Electronics

Thực hư câu chuyện xe tải dưới 3,5 tấn không gắn phù hiệu sẽ bị phạt

Thực hư câu chuyện xe tải dưới 3,5 tấn không gắn phù hiệu sẽ bị phạt

Phù hiệu xe tải là gì?

Phù hiệu xe tải là tên gọi khác của giấy phép kinh doanh vận tải được Bộ Giao thông Vận tải quy định và bắt đầu áp dụng từ tháng 07/2015 (đối với xe tải dưới 3,5 tấn có kinh doanh vận tải, lắp phù hiệu áp dụng trước ngày 01/7/2018).

Hiểu một cách đơn giản: Phù hiệu xe là tờ giấy được dán trên kính của một số loại xe ô tô hoạt động kinh doanh vận tải. Trên tờ giấy phù hiệu xe có ghi tên phù hiệu (Xe tải, Xe nội bộ, Xe taxi, Xe hợp đồng…), đơn vị kinh doanh quản lý chiếc xe, biển số xe và thời hạn hoạt động.

Xin phù hiệu xe tải ở đâu?

Nơi cấp: Việc xin phù hiệu xe tải bắt buộc phải thông qua sự cho phép của Sở Giao Thông Vận Tải tại địa phương.

Cách thực hiện: chủ sở hữu phương tiện là cá nhân hay doanh nghiệp, tự làm giấy phép xin phù hiệu xe tải trực tiếp tại Sở Giao thông Vận tải  hay thông qua Hợp Tác Xã vận tải.

Gắn phù hiệu để làm gì?

Theo quy định tại Điều 11, Nghị định 86/2014/NĐ-CP thì:

  • Đối với những loại xe chưa được gắn phù hiệu trước khi Nghị định này có hiệu lực; thì việc gắn phù hiệu được thực hiện theo lộ trình sau đây:

“Trước ngày 01 tháng 7 năm 2018; đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn.”

Về mục đích của phù hiệu xe tải:

  • Phù hiệu xe giúp cơ quan quản lý nhà nước dễ dàng quản lý các loại xe trên trong quá trình hoạt động kinh doanh vận tải của các xe này.  Ví dụ: Nhìn vào một chiếc phù hiệu xe, ta có thể dễ dàng nhận ra được chiếc xe ô tô này thuộc công ty nào, kinh doanh loại hình vận tải nào, thời hạn hoạt động của chiếc xe đó trong hoạt động kinh doanh vận tải này là đến bao giờ…

Nếu không gắn phù hiệu xe tải sẽ bị phạt như thế nào?

  • Về mức phạt nếu điều khiển xe tải không gắn phù hiệu:

Theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 01/08/2016 mức xử phạt được quy định như sau:

Mục C khoản 5 điều 24 quy định: Người điều khiển xe ô tô tải thuộc trường hợp phải có phù hiệu khi tham gia giao thông mà không có hoặc không gắn phù hiệu theo quy định. Hoặc có phù hiệu nhưng đã hết giá trị sử dụng hoặc sử dụng phù hiệu không do cơ quan có thẩm quyền cấp thì bị phạt tiền từ 3.000.000đ đến 5.000.000đ.

Chủ xe nên tiến hành lắp thiết bị giám sát hành trình và đăng ký gắn phù hiệu xe tải sớm tránh tình trạng nước đến chân mới nhảy. Đề phòng các đơn vị cung cấp thiết bị giám sát hành trình sẽ tăng giá. Hoặc chủ xe mua vội vã mua nhầm thiết bị không hợp chuẩn. Đồng thời cơ quan cấp phù hiệu nhận quá nhiều hồ sơ trong một thời gian ngắn gây ùn tắc trong xử lý và chủ xe sẽ phải chờ đợi lâu hơn.

Liên hệ ngay để được tư vấn miễn phí:

CÔNG TY TNHH PHÁT TRIỂN CÔNG NGHỆ ĐIỆN TỬ BÌNH ANH
Địa chỉ: Số 30, ngách 88/61, Giáp Nhị, Thịnh Liệt – Hoàng Mai – Hà Nội
Website: www.bagroup.vn
Điện thoại: 0981.997.796
Hotline: 024 7300 9696

Chia sẻ bài này